ലോ​ക്സ​ഭാ, നി​യ​മ​സ​ഭാ തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു​ക​ൾ ഒ​ന്നി​ച്ചു ന​ട​ത്ത​ണ​മെ​ന്ന പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി ന​രേ​ന്ദ്ര മോ​ദി​യു​ടെ വാ​ദ​ത്തി​ന് ചെ​റി​യ വ്യ​തി​യാ​ന​വു​മാ​യി കേ​ന്ദ്ര തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു ക​മ്മീ​ഷ​ൻ.

ഒ​രു വ​ർ​ഷം ഒ​രു തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പ് എ​ന്ന​താ​ണ് തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു ക​മ്മീ​ഷ​ന്‍റെ ആ​ലോ​ച​ന.

തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു​ക​ളെ​ല്ലാം ഒ​ന്നി​ച്ചു ന​ട​ത്തു​ന്ന​തി​നെ​ക്കു​റി​ച്ച് അ​ഭി​പ്രാ​യം ചോ​ദി​ച്ച് കേ​ന്ദ്ര നി​യ​മ ക​മ്മീ​ഷ​ൻ അ​യ​ച്ച ക​ത്തി​നു​ള്ള മ​റു​പ​ടി​യി​ലാ​ണ് തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു ക​മ്മീ​ഷ​ൻ പു​തി​യ നി​ർ​ദേ​ശം വ​ച്ച​തെ​ന്നാ​ണു റി​പ്പോ​ർ​ട്ട്. തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു​ക​ൾ ഒ​ന്നി​ച്ചു ന​ട​ത്തു​ന്പോ​ഴു​ള്ള അ​ഞ്ച് ഭ​ര​ണ​ഘ​ട​നാ പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ളും 14 സാ​മൂ​ഹ്യ, രാ​ഷ്‌ട്രീയ പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ളും സാ​ന്പ​ത്തി​ക വി​ഷ​യ​ങ്ങ​ളും സം​ബ​ന്ധി​ച്ചും നി​യ​മ ക​മ്മീ​ഷ​ൻ തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു ക​മ്മീ​ഷ​ന്‍റെ പ്ര​തി​ക​ര​ണം ആ​രാ​ഞ്ഞി​ട്ടു​ണ്ട്. നി​യ​മ, സാ​ന്പ​ത്തി​ക വെ​ല്ലു​വി​ളി​ക​ൾ​ക്ക് പ​രി​ഹാ​രം കാ​ണാ​നാ​യാ​ൽ വോ​ട്ടെ​ടു​പ്പ് ഒ​രു​മി​ച്ച് ന​ട​ത്താ​നാ​കു​മെ​ന്നു തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പ് ക​മ്മീ​ഷ​ൻ ചൂ​ണ്ടി​ക്കാ​ട്ടി. ഒ​രു വ​ർ​ഷ​ത്തി​നി​ട​യി​ലു​ള്ള പാ​ർ​ല​മെ​ന്‍റ്, നി​യ​മ​സ​ഭാ തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു​ക​ൾ ഒ​രു​മി​ച്ചു ന​ട​ത്താ​മെ​ന്നും തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പ് ക​മ്മീ​ഷ​ൻ നി​ർ​ദേ​ശി​ച്ചു. തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു​ക​ൾ ഒ​ന്നി​ച്ചു ന​ട​ത്തു​ന്ന​തി​നോ​ട് ത​ത്വത്തി​ൽ യോ​ജി​ക്കു​ന്നു​മു​ണ്ട്.തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു​ക​ൾ ഒ​രു​മി​ച്ച് ന​ട​ത്ത​ണ​മെ​ന്ന് കേ​ന്ദ്ര​സ​ർ​ക്കാ​രി​ന് ആ​ഗ്ര​ഹമുണ്ടെ​ങ്കി​ൽ ഭ​ര​ണ​ഘ​ട​ന​യി​ൽ അ​ഞ്ച് ഭേ​ദ​ഗ​തി​ക​ൾ വ​രു​ത്തേ​ണ്ട​തു​ണ്ട്. പാ​ർ​ല​മെ​ന്‍റി​ന്‍റെ കാ​ലാ​വ​ധി, ലോ​ക്സ​ഭ​യു​ടെ കാ​ലാ​വ​ധി ഒൗ​ദ്യോ​ഗി​ക​മാ​യി പി​രി​ച്ചു​വി​ടു​ന്ന രാ​ഷ്‌ട്രപ​തി​യു​ടെ അ​ധി​കാ​രം എ​ന്നി​വ​യ്ക്കാ​യു​ള്ള ഭ​ര​ണ​ഘ​ട​ന​യു​ടെ 83-ാം വ​കു​പ്പ്, നി​യ​മ​സ​ഭ​ക​ളു​ടെ കാ​ലാ​വ​ധി സം​ബ​ന്ധി​ച്ച വ​കു​പ്പ് 172, നി​യ​മ​സ​ഭ പി​രി​ച്ചു​വി​ടു​ന്ന വ​കു​പ്പ് 174, രാഷ്‌ട്രപ​തി ഭ​ര​ണ​ത്തി​നു​ള്ള വ​കു​പ്പ് 356 എ​ന്നി​വ​യാ​ണ് പാ​ർ​ല​മെ​ന്‍റി​ൽ ച​ർ​ച്ച ചെ​യ്ത് ഭേ​ദ​ഗ​തി ചെയ്യേണ്ടത്.ഒ​രു വ​ർ​ഷം ഒ​രു തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പ് ന​ട​പ്പാ​ക്കാൻ 1951ലെ ​ജ​ന​പ്രാ​തി​നി​ധ്യ നി​യ​മ​ത്തി​ലെ പ​തി​ന​ഞ്ചാം വ​കു​പ്പിൽ മാത്രം ഭേ​ദ​ഗ​തി മ​തി​യാ​കു​മെ​ന്നാ​ണ് നി​യ​മ​ജ്ഞ​രു​ടെ വാ​ദം. അ​തി​നാ​ലാ​ണ് തു​ട​ക്ക​ത്തി​ൽ അ​ത്ത​ര​മൊ​രു നീ​ക്ക​ത്തി​ന് തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു ക​മ്മീ​ഷ​ൻ പ്രാ​മു​ഖ്യം ന​ൽ​കു​ന്ന​തെന്നു സൂ​ച​ന​യു​ണ്ട്.ആ​റു മാ​സ​ത്തി​നു​ള്ളിൽ കാ​ലാ​വ​ധി തീ​രു​ന്ന സം​സ്ഥാ​ന നി​യ​മ​സ​ഭ​ക​ളി​ലേ​ക്കും ലോ​ക്സ​ഭ​യി​ലെ ഒ​ഴി​വു​ക​ളി​ലേ​ക്കു​മാ​ണ് ഒ​രു​മി​ച്ച് തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പ് ന​ട​ത്തി​വ​രു​ന്ന​ത്. ജ​ന​പ്രാ​തി​നി​ധ്യ നി​യ​മം അ​നു​സ​രി​ച്ച് ആ​റു മാ​സ​ത്തി​ൽ കൂ​ടു​ത​ൽ തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു​ക​ൾ മാ​റ്റി​വ​യ്ക്കാ​നാ​കി​ല്ല. ഇ​തി​ൽ ഭേ​ദ​ഗ​തി വ​രു​ത്തി​യാ​ൽ പ​ന്ത്ര​ണ്ടു മാ​സ​ത്തി​നു​ള്ളി​ൽ കാ​ലാ​വ​ധി തീ​രു​ന്ന നി​യ​മ​സ​ഭ​ക​ളി​ലേ​ക്കും പാ​ർ​ല​മെ​ന്‍റ് മ​ണ്ഡ​ല​ങ്ങ​ളി​ലേ​ക്കും ഒ​ന്നി​ച്ചു വോ​ട്ടെ​ടു​പ്പ് ന​ട​ത്താ​ൻ ക​ഴി​യും.ലോ​ക്സ​ഭാ, നി​യ​മ​സ​ഭാ തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു​ക​ളെ​ല്ലാം ഒ​രു​മി​ച്ചു ന​ട​ത്ത​ണ​മെ​ന്ന പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി മോ​ദി​യു​ടെ അ​ഭി​പ്രാ​യ​ത്തി​ന് രാ​ഷ്‌ട്രപ​തി രാം​നാ​ഥ് കോ​വി​ന്ദും നേ​ര​ത്തേ പി​ന്തു​ണ പ്ര​ഖ്യാ​പി​ച്ചി​രു​ന്നു. പാ​ർ​ല​മെ​ന്‍റി​ൽ ന​ട​ത്തി​യ പ്ര​സം​ഗ​ത്തി​ലാ​ണ് രാ​ഷ്‌ട്രപ​തി നി​ല​പാ​ട് വി​ശ​ദീ​ക​രി​ച്ച​ത്. എ​ന്നാ​ൽ, കോ​ണ്‍ഗ്ര​സും സി​പി​എ​മ്മും അ​ട​ക്ക​മു​ള്ള പ്ര​തി​പ​ക്ഷ പാ​ർ​ട്ടി​ക​ൾ ഇ​തി​ന്‍റെ അ​പ​ക​ട​ങ്ങ​ളി​ലേ​ക്കാ​ണ് ശ്ര​ദ്ധി​ക്കേ​ണ്ട​തെ​ന്ന് വ്യ​ക്ത​മാ​ക്കി​യി​രു​ന്നു.

 

Please follow and like us:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *